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1.0 UTANGULIZI 

Mheshimiwa Rais, Sisi Wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea tunayo furaha na heshima 

kubwa kuukaribisha Mwenge wa Uhuru pamoja na wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa na Kimkoa 

wakiongozwa na Ndugu  Charles Fransis Kabeho, leo tarehe 06/06/2018 hapa Wilayani kwetu 

Songea.  Mwenge wa Uhuru tunaupokea na kuukimbiza kwa mara nyingine ukiwa unatimiza miaka 

hamsini na nne (54) tangu uanze kukimbizwa hapa nchini na miaka ishirini na tano (25) tangu Mbio za 

Mwenge wa Uhuru zirejeshwe chini ya utaratibu wa usimamizi wa  Serikali.   
 

Mheshimiwa Rais, Wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea tunatambua umuhimu wa Mbio 

za Mwenge wa Uhuru kuwa ni chachu ya kuleta maendeleo, kurejesha matumaini pale pasipo na 

matumaini, kuleta upendo mahali palipo na chuki, na heshima palipojaa dharau.  Aidha unasaidia 

kuongeza kasi ya shughuli za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni.  Hivyo wote tuko bega kwa bega 

katika kuendeleza azma hii na hivyo kujiletea maendeleo yetu na hatimaye kuondokana na umaskini 

kwa ujumla.  
 

2.0 HALI YA HALMASHAURI YA WILAYA 

Mheshimiwa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Songea, inapakana na Jamhuri ya watu wa Msumbiji 

upande wa Kusini Mashariki, Kusini Magharibi tunapakana  Nyasa, upande wa Mashariki tunapakana 

na Namtumbo, Manispaa ya Songea kwa  upande wa Kaskazini Mashariki, Madaba kwa upande wa 

kaskazini na Mbinga Vijijini  na Halmashauri ya Mji Mbinga kwa upande wa Magharibi. Halmashauri 

ya Wilaya ya Songea ni moja ya Halmashauri tatu za Wilaya ya Songea pia miongoni mwa 

Halmashauri nane za Mkoa wa Ruvuma.  Halmashauri ina ukubwa wa eneo la kilometa za mraba 

10,052.96  
 

Mheshimiwa Rais, Kutokana na Sensa ya Watu na Makazi iliyofanyika mwaka 2012 Halmashauri ya 

Wilaya ya Songea ilikuwa na wakazi 173,821 (Wanawake 87,273 Wanaume 86,548). Kwa sasa 

Halmashauri inakadiriwa kuwa na jumla ya wakazi 141,427 kati ya hao wanawake 71,008 na 

wanaume ni 70,419 pia Halmashauri ina kaya 31,428.  Halmashauri ina sifa ya kuwa na mvua za 

kutosha na joto la wastani. Mvua zinakadiriwa kunyesha kati ya mm 1000 na mm 1500 ambazo ni 

nzuri kwa kilimo. Joto hubadilika kutokana na nyakati ambapo linafikia wastani wa 20oC- 25 oC 

wakati wa joto kali na kati ya 150C na 170C wakati wa usiku. Mvua huanza kunyesha mwezi Novemba 

na kumalizika Mei kila mwaka.  
.  

3.0 MAPOKEZI  YA MWENGE WA UHURU MWAKA 2018 

Mheshimiwa Rais, Sisi wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea tumeendelea kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za ujenzi wa Taifa tukiwa tunajiandaa kuupokea Mwenge wa Uhuru kwa 

mwaka 2018.  Tumeshiriki katika kutekeleza miradi mbalimbali na baadhi yake imepitiwa na Mwenge 

wa Uhuru, Miradi hiyo ni ujenzi wa Madarasa 4,  matundu ya vyoo 6, ujenzi wa nyumba ya mwalimu, 

Shamba la kahawa, Bustani ya umwagiliaji kwa matone JKT Mlale, uzinduzi wa mafunzo ya 

vishikwambi (Tablets) Shule ya Msingi Mbinga Mharule, ujenzi wa Maabara Shule ya Sekondari 

Mkombozi, Viwanda vidogo vidogo Kijiji cha Nakahegwa, ukaguzi wa zahanati kijiji cha Lipokela, 



2 
 

Tumeshirikiana pia katika mapambano dhidi ya UKIMWI, Malaria, Madawa ya kulevya na Rushwa 

na uimarishaji wa vikundi vya ujasiliamali vya akina mama na vijana. 
 

4.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA UJUMBE WA MWENGE WA UHURU MWAKA 2018, 

“ELIMU NI UFUNGUO WA MAISHA WEKEZA SASA” 

Mheshimiwa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Songea inaendelea kutekeleza mikakati shirikishi ya 

uendeshaji na usimamizi wa Elimu, Halmashauri yetu ina  Shule za Msingi 69 za Serikali na 2 za 

binafsi na Madarasa ya Awali 71 ambayo yapo katika kila Shule ya Msingi. Shule hizi zina darasa la 

Awali - VII na jumla ya wanafunzi 31,482 ikiwa wavulana 16,036 wasichana 15,446. Ongezeko hilo 

kubwa limetokana na mwitikio wa wazazi kuandikisha watoto wao kwa darasa la awali na la kwanza 

kufuatia agizo lako Mheshimiwa Rais la Elimu bila malipo.  

Aidha Wilaya ililenga kuandikisha wanafunzi wa darasa la kwanza na Awali kwa Mwaka 2017/2018 

kama ifuatavyo:- Darasa la Awali Maoteo, wavulana 2,239 na wasichana 2,062 jumla 4301 

uandikishaji wavulana  2,215 wasichana 2050  jumla 4,265 sawa 99% na darasa la kwanza Maoteo 

wavulana  2,011 wasichana 1,894 jumla 3905 uandikishaji wavulana  2,339 wasichana 1961 jumla 

4,300 sawa  110%.  Kupitia Mpango wa Elimu bila malipo Halmashauri ya Wilaya ya Songea kwa 

mwaka 2016/2017 imepokea jumla ya Tshs. 156,309,936.40. Kwa mwaka 2017/2018 Halmashauri 

imepokea kiasi cha Tshs. 285,711,120/=. Upatikanaji wa fedha hizi umeboresha miundombinu 

mbalimbali ya Shule hivyo kufanya kazi ya ufundishaji kuwa rahisi kwa Walimu. 

Mheshimiwa Rais, Hali ya madawati kwa sasa inaendelea kuimarika ukilinganisha na mwitikio wa 

wazazi wa kuandikisha watoto wao wa darasa la Awali na Shule ya Msingi.  Hivyo mahitaji ya 

madawati ni 10,494, yaliyopo ni 9,804, na upungufu ni madawati 690.  Jitihada za kukabiliana na 

upungufu zinafanyika kwa kutenga fedha za Halmashauri.  Wilaya Songea imeendelea kutekeleza 

Miradi ya Lipa kulingana na matokeo (P4R) kwa mwaka wa 2016/2017 Jumla fedha kiasi cha Tshs. 

176,000,000/= (Milioni mia moja sabini na sita tu) zilipatikana ikiwa kwa ajili ya ujenzi vyumba vya 

Madarasa 6, matundu ya vyoo 20, ukarabati wa miundombinu kwa mchanganuo ufuatao, shule ya 

Msingi Kivukoni Tsh. 141,000,000/= na AboudJumbe Tshs. 31,000,000/= Aidha, kila shule ilitengewa 

Tshs. 2,000,000/= kwa ajili ya ufuatiliaji. 
  

Mheshimiwa Rais, Mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri imepokea kiasi cha Tshs. 177,200,000 

(milioni mia moja sabini na saba mia mbili elfu tu) kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 8 na matundu ya 

vyoo 12 katika Shule ya Msingi mbili (2).  Aidha miradi katika shule zote mbili ilikamilika na 

kukabidhiwa kwa kamati za shule.  Halmashauri imepokea fedha za motisha za P4R (Msingi na 

Sekondari) Tshs. 283,559,039.9 ambazo zinatumika kadiri ya mwongozo ikiwa ni ukusanyaji wa 

takwimu, usimamizi wa elimu, ufuatiliaji na tathmini, upangaji wa ikama ya walimu wa shule za 

msingi, ujenzi wa madarasa mapya na ukamilishaji wa ujenzi wa maabara za sayansi. 

Mheshimiwa Rais, Wilaya ina jumla ya Shule za Sekondari 21, kati ya hizo 16 zinamilikiwa na 

serikali na 5 zinamilikiwa na mtu binafsi. Jumla ya wanafunzi katika shule za sekondari za Serikali ni 

5073 ikiwa Wavulana ni 2314 na Wasichana ni 2759 na wale wa Shule binafsi ni Wavulana 259 na 

Wasichana 996.  Wilaya ya Songea ina Shule mbili (2) za Serikali za Kidato cha Tano na Sita ambazo 

zina Wanafunzi 569 wakiwemo wavulana 215 na wasichana 354. Pia kuna shule moja (1) ya binafsi 

yenye wanafunzi wa kidato cha tano na sita ambayo ina jumla ya wanafunzi wa kike 73.   Mahitaji ya 

meza ni 5073,  viti 5073, meza zilizopo 3,946,  viti vilivyopo 3,329, upungufu wa meza1,127, 

upungufu wa viti 1,744.  Halmashauri ya Wilaya ya Songea imepokea fedha za kutekeleza miradi 

mbalimbali ya ujenzi katika Shule za sekondari kupitia:-  



3 
 

Mpango wa MMES II,  Shule 3 zilinufaika na mpango huo kwa kupokea jumla ya Tshs. 

384,641,084.00 kwa kipindi cha 2016/2017. Shule hizo ni:- Matimira sekondari ambayo ilipokea 

jumla ya Tshs. 188,360,508.00 Kwa ajili ya ukarabati wa vyumba 10 vya madarasa, ujenzi wa 

matundu mawili ya vyoo na uwekaji umeme jua,  Lupunga Sekondari ilipokea jumla ya Tshs. 

22,803,201.00 kwa ajili ya ujenzi wa vyoo matundu 8 na Liganga Sekondari ilipokea Tshs 

173,477,375.00 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 1 (moja) ya walimu na ujenzi wa vyoo matundu nane.  
 

Mpango wa Lipa kulingana na Matokeo ya (P4R) Shule moja ya sekondari hadi sasa imenufaika na 

mpango huu kwa kupokea jumla ya Tshs. 160,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Hostel na ukarabati 

wa miundombinu ya shule ya Sekondari Barabarani. Mchanganuo wa matumizi ya fedha hizo ni kama 

ifuatavyo:-  Ujenzi wa Hostel Tshs 150,000,000.00 na Ukarabati wa miundombinu ya shule Tshs 

10,000,000.00. Aidhaa Wilaya ya Songea inatekeleza mradi wa ujenzi wa mabweni 2 ya kulaza 

wanafunzi 160 katika Shule ya Sekondari Barabarani kwa kupitia fedha za P4R. Kupitia miradi ya 

MMES II na P4R Wilaya, imepokea jumla ya Tshs. 544,641,084.00,   kwa shule za sekondari.  

 

5.0 MAPAMBANO DHIDI YA MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 

Mheshimiwa Rais, Halmashauri ya Wilaya imeendelea   na mapambano dhidi ya madawa ya kulevya 

ambapo elimu imetolewa kuhusu madawa ya kulevya  na takwimu zinaonekana makosa na kesi katika 

mahakama zimepungua kwa kiasi kikubwa ambapo kwa mwaka  2017 kesi za madawa ya kulevya 

zilikuwa 109 na zimepungua kwa kesi 17 na mwaka 2018 kuna  jumla ya kesi 92 tu.  
 

6.0 MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA 

Mheshimiwa Rais, Jitihada katika kuhamasisha wananchi kushiriki mapambano dhidi ya Rushwa 

yamefanywa chini ya Taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa (TAKUKURU) kwa kuhamasisha 

wananchi kufichua kitendo vya rushwa kwenye maeneo yao, hii imepelekea wananchi kutoa raatifa 

zipatazo 33 za vitendo vya rushwa, wananchi wapatao 989, walielimishwa kupitia njia mbalimbali 

kama Semina, Mkutano ya hadhara, Makongamano, Warsha, Vilabu vya wapinga rushwa mashuleni 

na vyuoni, pia machapisho mbalimbali 167 yalipelekwa kwa wananchi.  Vyombo vya habari 

vimeshiriki kikamilifu kuhamasisha wananchi kushiriki kwenye mapambano dhidi ya rushwa hasa 

Radio za Umma na Binafsi.  Wananchi wameendelea kushirikishwa katika utekelezaji wa Miradi ya 

Maendeleo, hii imewezesha wananchi kufichua vitendo vya matumizi mabaya ya fedha za umma 

kwenye miradi, ushiriki wao kwenye miradi umewezesha miradi zaidi 4 kuchunguzwa kwa matumizi 

mabaya ya fedha za umma, zoezo la ukaguzi wa miradi mingine linaendelea 

 

7.0  SEKTA YA MAJI 

Mheshimiwa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Songea  inatekeleza miradi mitano.  Mradi wa maji 

mtiririko Luyelela utahudumia Jumla ya vijiji saba (7) utakapokamilika kwa gharama ya Tshs. 

6,369,261,390.00. Hadi sasa jumla ya TShs. 583,506,696 zimeshalipwa kwa mkandarasi.  Ujenzi wa 

mradi wa maji mtiririko Liula Utekelezaji wa mradi huu upo katika hatua za mwisho kukamilika. 

Mradi huu ulikadiriwa kugharimu kiasi chaTshs. 1,005,798,776.13 na mpaka sasa Tshs. 839,794,077 

tayari zimeshalipwa kwamkandarasi. Ujenzi wa mradi mkubwa wa maji wa Lipaya – Mpitimbi ambao 

utahudumia   vijiji vitatu na utakapokamilika utagharimu jumla ya Tshs. 1,400,000,000.00 umeanza 

kutekelezwa na Mapema mwaka 2017 Halmashauri ilipata msaada wa Shilingi 42,000,000 kutoka 

Ubalozi wa China nchini Tanzania kusaidia mradi huu.  Halmashauri ya Wilaya ya Songea kwa 

msaada wa Wamisionari Wabenediktini wa Hanga ilifanikiwa kujenga na kufunga pampu visima 37. 

Aidha, wanatekeleza mradi mkubwa wa maji mtiririko vijiji vya Muhukuru Lilahi na Barabarani. Kwa 

sasa Halmashauri ipo kwenye maandalizi ya ujenzi wa miradi mipya ya maji katika vijiji 13 ambapo 

inakusudia kujenga miradi ya maji mtiririko katika vijiji 8, uchimbaji wa visima virefu 26 katika vijiji 

vitano .Katika kipindi cha kuanzia Julai 2017 hadi Aprili 2018 Halmashauri imepokea jumla ya Tshs. 

651, 893,709.60 kwa ajili ya shughuli za maji katika Halmashauri. Katika kipindi cha kuanzia Julai 



4 
 

2017 hadi Aprili 2018 Halmashauri imepokea jumla ya Tshs. 593,905,347-  kwa ajili ya shughuli za 

maji katika Halmashauri katika mchanganuo ufuatao:-  Tshs. 537,905,346.60 - Malipo ya 

Wakandarasi wa Luyeleha, Ukarabati wa vituo na miundombinu ya kuchotea maji, Tshs. 

30,000,000.00 - Kampeni ya afya na Usafi wa mazingira na Tshs. 26,000,000.00 - Uendeshaji wa 

ofisi, usimamizi na ufuatiliaji 

 

8.0 SEKTA YA UJENZI 

Mheshimiwa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Songea  ina Mtandao wa barabara ulioingizwa kwenye 

mfumo wenye Jumla ya km 1005.6 Jumla ya km. 13.97 ni barabara za lami, km 44.92 ni za 

changarawe na zinapitika vizuri, km.338.41 ni za udongo hali yake ni ya wastani zinapitika kwa shida 

wakti wa masika, km 581.3 ni za udongo ambazo zinapitika kwa shida na kwa kipindi cha masika 

hazipitiki kutokana na uharibifu wa maji ya mvua.  Katika mwaka wa fedha wa 2017/2018 

Halmashauri ya Wilaya ya Songea ilitengewa jumla ya Tsh.1,022,900,000 kwa ajili ya kuzifanyia 

matengenezo barabara zenye urefu wa km 122 ambazo ni sawa na asilimia 12.13% ya mtandao wote 

wa barabara.Hadi sasa tumepokea jumla ya Tsh.664,375,682.54. 

7.0  SEKTA YA AFYA 

Mheshimiwa Rais, Wilaya ina jumla ya vituo vya kutolea huduma 33, ambavyo kati ya hivyo 

Hospitali ni 1, kituo cha Afya ni 1, na Zahanati ni 31, ambapo Hospitali inamilikiwa na shirika la Dini, 

kituo cha afya kinamilikiwa na Serikali na zahanati 21 zinamilikiwa na serikali,  zahanati 9 

zinamilikiwa na Mashirika ya dini na 1 inamilikiwa na jeshi (JKT Mlale).                                                                                                               

Wilaya imeendelea kuhakikisha upatikanaji wa chanjo mbali mbali za watoto na mama wajawazito 

kama vile  chanjo za kukinga kifua kikuu, ugonjwa wa kupooza, kukinga magojwa ya pepopunda, 

donda koo, homa ya ini na kifaduro, vichomi, uti wa mgongo, na Surua. Kuanzia mwanzoni mwa 

mwezi Januari 2017 hadi sasa hatuna upungufu wa chanjo kwa Wilaya ya Songea. Malengo nikufikia 

asilimia 95 ya watoto wote kuwa wamepata chanjo, kwa sasa tupo asilimia107. Kiwango cha 

utapiamlo mkali ni asilimia 0.03 na utapia mlo usio mkali ni asilimia 0.1. 
 

 

Pamoja na changamoto mbalimbali za sekta ya Afya, Wilaya imefanikiwa kupunguza maambukizi ya 

UKIMWI kutoka asilimia 5.2 mwaka 2015/2016 hadi asilimia 3 mwaka 2017/2018.  Vifo vya 

akinamama wajawazito (martenal Mortarity) vimepungua kutoka 84/100,000 kwa mwaka 2015 hadi 

kufikia 17/100,000 mwaka 2017. Bado jitihada za kupunguza vifo hivyo vya akinamama zinaendelea 

ikiwa ni pamoja na kuanzisha huduma za upasuaji.  Halmashauri ya wilaya ya Songea imekuwa 

ikitekeleza shughuli za Mfuko wa wa Afya ya jamii (CHF) tangu mwaka 1998 ambapo shughuli za 

kuhamasisha jamii kujiunga na CHF zimefanyika katika kata zote 16. Hadi kufikia Disemba, 2017 

uchangiaji ni asilimia 21.  Pia utoaji wa vitambulisho bure kwa wazee wenye umri wa kuanzia miaka 

60 umefanyika kwa wazee 8841, sawa na asilimia 68 kati ya wazee 13,060 (me 6,206, ke 6,854) 

wanaotarajiwa kufikiwa hadi 2018 katika kata zote 16. Aidha, kwa sasa wazee wote ambao 

hawajafikiwa na kupatiwa vitambulisho maalumu vya matibabu, watatambuliwa kwa vitambulisho vya 

kupigia kura. 

  9.0  MAZINGIRA 
Mheshimiwa Rais, Hali ya usafi katika vijiji vyote 56  inaridhisha kwani  zoezi la usafi wa mazingira 

limekuwa endelevu kwa kufanya usafi wa mazingira kila jumamosi ya mwisho wa mwezi, ikiwa ni 

utekelezaji wa agizo lako Mheshimiwa Rais. Hali ya ujenzi wa vyoo Vijijini kwa mwaka 2017 

imefikia asilimia 86 kwa vyoo vya kawaida na asilimia 48 vyoo bora. Halmashauri ya Wilaya ya 

Songea  imepokea dawa za kuulia Wadudu wa Mbu `Larvicide` kutoka Kibaha, lita 820. Madimbwi 25 

yaliyotambuliwa yenye ukubwa wa mita za mraba 48,846 yenye mazalio ya kudumu ya Mbu 

yalipuliziwa dawa. 
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 10.0  KILIMO 

Mheshimiwa Rais, Hali ya zana za kilimo katika Wilaya yetu imeendelea kuwa tatizo kwa sababu 

bado wakulima wengi wanatumia jembe la mkono.  Aina ya zana za kilimo   zilizopo ni pamoja na   

trekta kubwa mahitaji 120, zilizopo 78 na pungufu 42.Trekta ndogo ndogo (Power tillers) Mahitaji 

100, zilizopo 76, pungufu 24. Mashine za kuvunia mpunga (combine harvester)   Mahitaji 2,  zilizopo 

2   pungufu hakuna. Mashine ya   kupura   mpunga mahitaji 2, zilizopo 2, pungufu hakuna, mtambo wa 

kusindika mpunga mahitaji 1, zilizopo 1, pungufu hakuna.  Eneo linalofaa kwa Kilimo cha umwagiliaji 

ni Hekta 17,000, kati ya hizo eneo linalolimwa lenye miundo mbinu iliyojengewa ni Hekta 1,340 na 

eneo linalolimwa ambalo halina miundo mbinu iliyojengewa ni Hekta12,160. Hivyo kufanya jumla ya 

eneo linalolimwa kwa umwagiliaji kuwa Hekta 13,500.  Hadi kufikia sasa kuna jumla ya skimu 6 za 

umwagiliaji ambazo zimejengewa miundo mbinu kati ya skimu 26 zilizopo.  Pia shamba la mwekezaji  

lina Hekta 1,025 za kahawa zenye miundo mbinu ya umwagiliaji iliyojengewa na hivyo kufanya jumla 

ya eneo lililoendelezwa kuwa Hekta 2,365.  Katika skimu zilizojengewa miundo mbinu na 

kuendelezwa uzalishaji wake ni wastani wa gunia 50 kwa Hekta Wakati katika skimu ambazo 

hazijajengewa miundombinu uzalishaji wake ni wastani wa gunia 15 kwa Hekta. Hata hivyo skimu 

hizi hazijakamilika ujenzi wa miundo mbinu kutokana na ukosefu wa fedha za kutosha kuendeleza 

skimu hizo. 
 

11.0   MIFUGO 

Mheshimiwa  Rais, Wilaya ina jumla ya ng’ombe 23,000 kati  ya hao ng’ombe  20,662 ni wa asili na 

ng’ombe 2,338 ni wa maziwa, aidha kuna nguruwe 48,894, Mbuzi 37,657, kondoo 3,532 na kuku  

294,522, mbwa 9,113 paka 753, na  bata 3,819. Serikali imekuwa ikiboresha sekta ya mifugo ikiwa ni 

pamoja na uboreshaji wa miundo mbinu ya kutolea huduma za mifugo. Miundombinu iliyoboreshwa 

ni pamoja na:- ujenzi wa machinjio 1, Majosho 14 kati ya hayo majosho 7 yanafanya kazi na Majosho 

7 bado hayafanyi kazi. Halmashauri inakadiriwa kuwa na eneo la hekta 119, 687 zinazofaa kwa 

shughuli za ufugaji, aidha ni hekta 33,771 tu ndio zimetengwa na kutumika kwa ajili ya shughuli za 

ufugaji.  Aidha Wilaya imetoa chanjo kwa wanyama kama ifuatavyo; kuku  215,000 kati ya 294,522, 

dhidi ya ugonjwa wa kideri ambayo ni sawa na 72.9% na mbwa 7,602 kati ya 9,113 dhidi ya ugonjwa 

wa Kichaa cha mbwa sawa na  83.42%. Halmashauri ya Wilaya Songea inaendelea kutekeleza Sheria 

Na 12 ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliajia wa Mifugo ya Mwaka 2010 kwa kupiga chapa mifugo 

(ng’ombe) katika Wilaya. Mpaka sasa jumla ya ng’ombe 14,922 wamepigwa chapa sawa na 87.09% 

kati ya ng’ombe 17,250 wenye umri wa kupiga chapa. 
 
 

12.0 UVUVI 

Mheshimiwa  Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Songea ina mialo miwili  (Landing station) iliyo 

kandokando ya mto Ruvuma katika vijiji vya Nambendo na Magwamila. Hadi sasa   kuna   wavuvi 

(wadogo wadogo) wapatao 60.  Halmashauri ya Wilaya ya Songea ina wafugaji wa samaki 1,327 

wenye jumla ya mabwawa 3,227 yakiwemo mabwawa ya asili 24.  Katika   kudhibiti uvuvi haramu 

Halmashauri ya Wilaya ya Songea inatekeleza mpango kazi katika vijiji vya Nambendo na 

Magwamila wa kuhakikisha elimu na usimamizi bora wa rasilimali za uvuvi unafanyika kwa wavuvi 

na wananchi wote wanaojishughulisha na uvuvi katika maeneo ya Mialo. 

 

13.0 UKUSANYAJI NA USIMAMIZI WA MAPATO  

Mheshimiwa Rais, Halmashauri ya Wilaya ya Songea, kwa mwaka wa fedha 2016/2017 ilipangiwa 

kukusanya na kutumia jumla ya Tshs.26,820,213,440. Hadi kufikia tarehe 30.06.2017 ilikusanya na 

kupokea jumla ya Tshs.20,650,054,623.66   sawa na 76.99% ya makisio ya mwaka na kutumia 
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Tshs.21,176,347,429.93  sawa na 78.95% ya makisio ya mwaka.   Kwa mwaka wa fedha 2016/2017 

Wilaya ilikisia kukusanya mapato ya ndani jumla ya Tshs. 1,458,637,000 hadi kufikia 30.06.2017 

tulifanikiwa kukusanya Tshs. 901,264,669.20 sawa na 61.78% ya bajeti ya mapato ya ndani.  

Halmashauri ya Wilaya ya Songea, kwa mwaka wa fedha 2017/2018, Wilaya ya Songea ilipangiwa 

kukusanya na kutumia jumla ya  Tshs. 31,193,200,559 kati ya fedha hizo Tshs.1,066,130,000 ni 

makadirio ya makusanyo ya mapato ya ndani, Tshs.16,096,281,000 Mishahara, Tshs. 903,031,601 

Matumizi ya kawaida (OC) na Tshs. 10,930,941,959.00 miradi ya maendeleo. Hadi kufikia mwezi 

machi, 2018 Halmashauri imekusanya  jumla ya Tshs.452,824,299.04 sawa na 42.47% ya makadirio 

ya makusanyo ya mapato ya ndani na Tshs.9,079,065,500 mishahara sawa na 56.40%, matumizi ya 

kawaida  Tshs.601,941,400.00 sawa na 66.66% na  Tshs. 2,997,213,584 mapokezi ya fedha za miradi 

kwa mwaka 2017/2018 sawa na 22.83%.  Halmashauri ya Wilaya ya Songea, kwa mwaka wa fedha 

2016/2017, Wilaya yetu inaendelea kukusanya na kudhibiti ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa 

kutumia mfumo wa kielekroniki wa LGRCIS, kwani hadi sasa tuna mashine za ukusanyaji mapato 

(POS) 45. Kwa mwaka wa fedha 2018/2019 Halmashauri imepanga kuongeza mashine 21 ili kukidhi 

uhitaji wa kuwa na mashine kwa kila kijijini na vizuizi vyote vya kukusanyia mapato. 

14.0 MICHANGO YA MWENGE WA UHURU MWAKA 2017  

Mheshimiwa Rais, Kama ilivyo kawaida Serikali na wananchi wamekuwa na jukumu la kuchangia 

michango ya fedha, mali na nguvu kwa madhumuni ya kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo na 

shughuli za Mwenge wa Uhuru kwa ujumla.   Kwa mwaka huu 2017 Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 

Uhuru alifungua miradi  mitatu (3) yenye thamani ya Sh. 226,658,835.00 na kuweka mawe ya msingi 

miradi miwili (2) yenye thamani ya Sh. 667,540,000.00 na   Shughuli za uzalishaji mali zenye thamani 

ya Sh.21,000,000.00.  Jumla ya miradi yote imegharimu kiasi cha Sh 915,198,835.00 Aidha wananchi 

wamechangia Sh. 29,674,100.00, kwa ajili ya Mwenge wa Uhuru 2017 na fedha hizi zimetumika katika 

miradi ya maendeleo. 
 

15. 0 MICHANGO YA MWENGE WA UHURU MWAKA 2018   

Mheshimiwa Rais, Serikali na wananchi wamekuwa na jukumu la kuchangia michango ya fedha, mali 

na nguvu kwa madhumuni ya kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo na shughuli za Mwenge wa 

Uhuru kwa ujumla.   Mwaka 2018 Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru atafungua miradi miwili 

(2) yenye thamani ya Sh. 117,715,000.00, kuweka mawe ya msingi miradi miwili (2) yenye thamani ya 

Sh.  838,755,000.00, Miradi mitatu (3) ya kuzinduliwa yenye thamani ya Sh. 533,435,000.00 na Miradi 

ya miwili (2) kukaguliwa yenye thamani ya Sh.126,470,080.00.  Jumla ya miradi yote imegharimu kiasi 

cha Sh 1,616,375,080.00. Aidha wananchi wamechangia Sh. 41,459,100.00, kwa ajili ya Mwenge wa 

Uhuru 2018 na fedha hizi zimetumika katika miradi ya maendeleo. 
 

 
 

MUNGU IBARIKI AFRIKA, MUNGU IBARIKI TANZANIA 

MUNGU UBARIKI MKOA WETU WA RUVUMA 

MUNGU WABARIKI WAKIMBIZA MWENGE WA UHURU 2018 

NI SISI WANANCHI WA HALMASHAURI YA WILAYA  SONGEA 

 

 

MWENGE WA UHURU OYEEEEEEEEEEEEEEEEE!!!!!!!!!!!!!!!!! 

POLOLET KAMANDO MGEMA 

MKUU WA WILAYA 

SONGEA 


