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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

__________ 

(SURAYA 290) 

______ 

SHERIA NDOGO ___ 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1) _____ 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA SONGEA 2018 

 

Jina la sheria 

tarehe ya kuanza 

kutumika 

1. Sheria hizi Ndogo zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru), Halmashauri ya Wilaya ya 

Songea za mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika gazeti la serikali. 

Eneo la 

kutumika 

2. 

Sheria hizi Ndogo zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya Songea. 

Tafsiri 3. Katika Sheria hizi Ndogo tasfiri za maneno zitatumika kama ifuatavyo:- 

‘Ada' maana yake ni malipo yatakayolipwa kwa ajili ya huduma na vibali vitolewavyo na 

Halmashauri. 

‘Ushuru' Maana yake ni ada au tuzo linalotakiwa kulipwa kwa kupata huduma au kuendesha 

biashara kwenye eneo la Halmashauri; 

"Afisa Muidhinishwa"maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa na Mkurugenzi 

kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hizi. 

"Halmashauri "maana yake ni Halmashauri ya Wilaya  ya Songea. 

"Mkurugenzi" maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri na ni pamoja na mtumishiwa 

Halmashauri atakayetekeleza majukumu ya mkurugenzi. 

 

 

"Wakala" maana yake ni mtu au taasisi yoyote iliyoteuliwa na Halmashauri kutekeleza jambo 

lolote chini ya sheria hizi ndogo kwa niaba ya Halmashauri. 

 

Ada ya Ushuru 4. (1) Kutakuwa na ada na ushuru utakaotozwa na Halmashauri kwa huduma na shughuli kama 

zilivyoonyeshwa kwenye Majedwali ya Sheria Ndogo hizi. 
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  (2) 

 

Ada na Ushuru utakaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi unapaswa kulipwa kabla ya mlipaji kupata 

huduma inayolipiwa. 

   

 

 

 

(3) 
Halmshauri itatoa stakabadhi yenye nembo ya Halmashauri kwa ajili ya malipo ya ada na ushuru 

uliolipwa. 

 

Wajibu kulipa 

ushuru 

 

5. 

 

(1) 

Ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa ada na ushuru utozwao kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi, kulipa ushuru au ada kama ilivyoelekezwa kwenye majedwali ya Sheria Ndogo hizi. 

  (2) 
Ni wajibu wa mtu yeyote anayelipa ada na ushuru kudai na kuhakikisha anapewa stakabadhi kwa 

malipo anayotoa. 

Msamaha wa 

kodi 

6. (1) 
Mtu yeyote ambaye atakuwa na shughuli kama inavyoonekana katika majedwali ya sheria ndogo 

hizi atasamehewa ada na ushuru kama shughuli hiyo itakuwa siya faida, lakini ni lazima shughuli 

hiyo itambulike kisheria kama ni shughuli isiyo na faida kutokana na usajili au kibali cha taasisi au 

shughuli ya mtu huyo. 

Kazi ya afisa 

Muidhinishwa 

7. (1) 

Afisa Muidhinishwa atakuwa na mamlaka ya kuingia na kufanya ukaguzi kwa shughuli yoyote 

iliyotajwa na Sheria Ndogo hizi kwa lengo la kuona kama Sheria Ndogo hizi zinafuatwa. 

Mamlaka ya 

Mkurugenzi 

8. (1) 
Mkurugenzi au Afisa Muidhinishwa atadai kwa maandishi, madai yoyote ndani ya siku 14 kama 

ushuru huo au ada hiyo itakuwa haijalipwa na kama mdaiwa hatalipa ndani ya siku hizo, 

atafunguliwa mashtaka mahakamani. 

  (2) Mkurugenzi au Afisa Mudhinishwa katika muda wowote kabla ya hukumu kutolewa anaweza 

kufuta shtaka mahakamani iwapo tu mdaiwa atalipa ushuru huo. 

 

Uteuzi wa wakala 9.  

Halmashauri inaweza kumteua kwa maandishi Mtu yeyote ,Taasisi au kampuni kuwa wakala wa 

kukusanya ada na ushuru kwa ajili ya eneo lote au sehemu ya eneo la Halmashauri. 

Wajibu wa Wakala 

 

10. 

 

(1) 
Wakala atakayeteuliwa chini ya fungu la 9 la Sheria Ndogo hizi, atawajibika; 

(a) Kutoa taarifa ya maandishi juu ya majina au orodha ya watu wanaotakiwa kutozwa 

ushuru au ada ndani ya eneo au sehemu ya eneo ambapo ameteuliwa kukusanya 

ushuru; 

(b) Kukusanya na kupokea ada na ushuru kutoka kwa kila mtu anayedaiwa ada na ushuru 

chini ya Sheria hizi Ndogo; 

 

(c) Kuwasilisha pesa zote alizokusanya kwa Halmashauri kwa mujibu wa mkataba; 

(d) Kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa ya jina la mtu yeyote atakayeshindwa kulipa 

kiasi cha deni analodaiwa kwa ajili ya ada au 

ushuru wowote uliotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi. 
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Makosa kwa 

Wakala 

11.  Wakala yeyote aliyeteuliwa atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(a) atakayeshindwa kuwasilisha Halmashauri kiasi chochote cha pesa za ada au ushuru 

alizokusanya; au 

(b) ambaye kwa kufahamu atamtoza mtu yeyote kiasi cha ada au ushuru zaidi ya kile 

kilichowekwa chini ya Sheria Ndogo hizi;au 

(c) ambaye kwa uzembe au kwa kufahamu atatoa taarifa za uongo kwa mdomo au kwa 

maandishi juu ya idadi ya walipa ushuru au kiasi cha ada au ushuru alichokusanya au 

alichopokea;  

(d) ambaye kwa makusudi atashindwa kutekeleza wajibu kama wakala chini ya Sheria 

Ndogo;au 

(e) atakuwa ametenda kosa na atachukuliwa hatua za kisheria na Halmashauri. 

 

Makosa/Adhabu  12 (1) 
Mtu yeyote atakayevunja  masharti ya Sheria ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na atashtakiwa 

mahakamani na akipatikana na hatia atawajibika kulipa faini isiyopungua laki mbili (200,000/=)  

na isiyozidi Milioni moja au atatumikia kifungo cha miezi isiyopungua miezi kumi na mbili  na 

isiyozidi miezi ishirini na nne jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

  (2) 
Pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika Sheria Ndogo chini ya fungu la 12(1) mkosaji 

atawajibika kulipa Halmashauri gharama iliyoingia kutokana na kuvunja masharti ya Sheria 

Ndogo hizi. 

Kufifilisha Kosa 13. (1) Mkurugenzi wa Halmashauri anaweza kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu au taasisi faini 

isiyopungua shilingi elfu hamsini (50,000/=) na isiyozidi shilingi Laki Tatu (300,000/=) endapo 

mtu au taasisi hiyo itakiri kwa maandishi kutenda kosa chini ya sheria Ndogo hizi na kukubali 

kulipa faini na kiasi cha Ada au Ushuru anachodaiwa.  

 

 

14.Sheria Ndogo hii inafuta Sheria Ndogo zifuatazo:- 

Kufutwa kwa 

Sheria Ndogo 

GNNO.182/2014, 

ya Tarehe 

20/06/2014. 

  
(a) Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Songea,   

       2014. GN No.182/2014.  
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                                                                                        JEDWALI LA KWANZA 

Limetengenezwa chini ya kifungu cha 4(1) 

SEHEMU I   

USHURU WA MIFUGO (MNADANI) 

AINA YA MFUGO KIWANGO (BEI YA KUNUNULIA MFUGO) 

(i) Ngo'mbe Shilingi 5000/= kwa kila mmoja 

(ii)  Mbuzi/Kondoo Shilingi 2000/= kwa kila mmoja 

     (iii)     Nguruwe Shilingi 2000/= kwa kila mmoja 

(iii) Kuku/Kanga/Bata Shilingi 500/=  kwa kila mmoja 

 

SEHEMU II 

ADA/USHURU WA MACHINJIO  NA UKAGUZI  WA NYAMA 

Na. AINA ZA MFUGO USHURU WA 

MACHINJIO(Tsh) 

ADA YA UKAGUZI WA 

NYAMA(Tshs.) 

1 Ngo'mbe/Punda 2000/=kila mmoja 2000/=kila mmoja 

2 Mbuzi/ Kondoo 1000/=kila mmoja 1000/=kila mmoja 

3 Nguruwe 1000/= kila mmoja 1000/= kila mmoja 

 

SEHEMU III 

ADA/USHURU KWA WATOAJI HUDUMA YA TIBA ASILIA NA WAUZAJI WA DAWA ZA JADI 

Na. KIBALI  KWA  MTOA  HUDUMA ADA KWA MWAKA(Tsh.) 

1 Waganga wa jadi 100,000/= 

2 Taasisi  yoyote 100,000/= 

3 Wauzaji wa dawa za asili/kienyeji 50,000/= 

 

 

 

 

 

 



 
- 5 - 

SEHEMU IV 

ADA YA KIBALI CHA BURUDANI 

Na. BURUDANI  ADA KWA SIKU(Tsh.) 

1 Muziki, Sanaa za maonyesho, 

mazingaombwe n.k 

ngumi, 30,000/= 

2 Ngoma/sherehe nyumbani  20,000/= 

 

SEHEMU IV 

ADA/USHURU KUEGESHA MAGARI YA NAYOINGIA KATIKA MAGULIO, MASOKO NA MINADA 

NA. AINA YA MAGARI USHURU KWA SIKU 

(TSH.) 

1 Kwa gari/basi kubwa 2000/= 

2 Kwa Magari madogo(Hiace) 1,000/= 

3 Kwa Taxi 1000/= 

4 Pikipiki 1000/= 

5 Magari binafsi yasiyo ya Biashara 500/= 

6 
Gari dogo la mizigo 

(Loriau Pick-up chini ya Tani 7) 
2,000/= 

7 Gari kubwa la mizigo zaidi ya Tani7 3000/= 

 

SEHEMU V 

USHURU WA MATANGAZO YABIASHARA 

NA. AINA YA MATANGAZO KIWANGO (Tshs) 

1. Ada ya maombi ya kuweka kibao au kufanya matangazo 5,000/= kwa kila tangazo 

2. Matangazo yasiyong'aa kwa kila futimoja ya mraba. 10,000/= kwa mwaka 

3. Matangazo yanayong'aa kwa kila futi moja ya mraba. 15,000/= kwa mwaka 

4. Matangazo yenye, au yasiyo na mng'aro yasiyofikia futi moja ya 

mraba. 

5,000/= kwa mwaka 

5. Matangazo kwa kutumia kipaza sauti Mtu binafsi 20,000/= kwa siku 

Kampuni/Taasisi100,000/= 
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                                                                            SEHEMU VI 

ADA/USHURU KATIKA MASOKO NA MAGULIO 

Na. AINA YA BIASHARA USHURU KWA SIKU(TSH.) 

1 Biashara ya Nguo za mitumba 1,000/= 

2 Biashara ya nguo za Madukani 1,000/= 

4 Biashara ya viatu vya mitumba 1,000/= 

5 Biashara ya mama lishe 1,000/= 

6 Biashara ya vileo 1,000/= 

7 Biashara ya kuuza nyama 5,000/= 

8 Michezo mbalimbali katika soko 2,000/= 

9 Biashara za bidhaa za urembo 1,000/= 

10 Biashara ya vyombo vya ndani 1,000/= 

11 Biashara ya samani mbalimbali 1,000/= 

12 Biashara nyingine 1,000/= 

 

SEHEMU VII 

ADA/USHURU MAZAO YA MISITU 

Na.  AINA KIWANGO (Tsh.) 

1 Mkaa  5%  ya bei ya shambani 

2 Mbao  5%  ya bei ya shambani 

3 Kuni  5%  ya bei ya shambani 

4 Nguzo  5%  ya bei ya shambani 

5 Gogo 5%  ya bei ya shambani 

6 Fito 5%  ya bei ya shambani 

7 Asali 5%  ya bei ya shambani 

8 Nta 5%  ya bei ya shambani 

10 Kibali cha kukata mti au kuvuna mti Mti Binafsi1000/= kila mmoja 
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SEHEMUVIII 

ADA/USHURU MAZAO YA KILIMO 

Na. AINAYAZAO KIWANGO (Tsh.) 

1 Mpunga 3% ya bei shambani 

2 Maharagwe 3% ya bei shambani 

3 Mahindi 3% ya bei shambani 

4 Ufuta 3% ya bei shambani 

5 Matikiti 3% ya bei shambani 

6 Mtama 3% ya bei shambani 

7 Mazao mengine 3% ya bei shambani 

 

SEHEMU IX 

ADA/USHURU WA MADINI YA UJENZI 

NA  BIDHAA KIWANGO(TSHS) 

1 Maombi 

eneo la 

ujenzi 

ya kibali cha kumiliki 

kuchimba madini ya 

50,000/= kwa kila kibali kwa eneo chini ya 40,000sq m. 

300,000/= kwa kila kibalikwa eneo zaidiya 40,000sq m. 

2 Ushuru kwa madini yafuatayo:-  

(a) Tarrazo  2000/=kwa tani 

(b)Mawe  1500/= kwa tani 

(c) Moramu  1000/= kwa tani 

(d) Kokoto  1000/=kwa tani 

(e) Udongo/kifusi  1000/= kwa tani 

(f) Mchanga    1000/= Kwa tani 

   (g) Madini mengine yote yanayopatikana 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Songea na 

kusafirishwa nje ya Halmashauri kama  

Makaa ya mawe 

     

 

                                      1000/= Kwa tani 

   (h) Madini mengine yote    1000/= kwa tani 
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SEHEMU X 

ADA YA USAJILI WA MAGARI  

Na. AINAYAGARI KIWANGO(Tsh.) 

1 Taksi 50,000/= kwa mwaka 

2 Magari y a mizigo 30,000/= chini ya tani moja na nusu kwa mwaka 

50,000/= zaidi ya tani moja na nusu kwa mwaka 

 

 

SEHEMU XI 

ADA YA UKAGUZI WA KIAFYA 

Na. AINA KIWANGOTsh 

1 Nyumba za starehe (baa,vilabu vya pombe za 

kienyeji na nyumba ya kulala wageni 

10,000/= kila baada ya miezi sita 

2 Maduka ya bidhaa 5,000/= kila baada ya miezi sita 

3 Nyumba za kutengeneza na kuuziwa vyakula na 

nyama choma 

5,000/= kila baada ya miezi sita 

4 Ukaguzi kwa maombi ya

 kufungua biashara 

10,000/= 

5 Ukaguzi kwa maombi ya

 kufungwa biashara baada ya ukaguzi ili 

kufunguliwa upya 

10,000/= 

6 Ukaguzi wa viwanda vikubwa 100,000/= kwa mwaka 

7 Ukaguzi wa viwanda vya kati 50,000/=Kwa mwaka 

8 Ukaguzi wa viwanda vidogo 20,000/= kwa mwaka 

9 Ukaguzi wa wahudumu wa vyakula 

15,000/= kila baada ya miezisita 

 

 

 

SEHEMU XII 

ADA/USHURU MWINGINE 

Na. AINA   KIWANGO Tsh 

1 Ushuru wa Bima/Kamisheni   2.5% ya makusanyo 

2   Ushuru wa Mnada wa jumla 

kinachonadiwa 

wa kitu 5% ya bei ya mnada 
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3 Choo cha umma cha kulipia   200/= 

5 Ushuru wa Huduma (Service levy)    0.3% ya mapato ya kampuni, mtu binafsi(sole          

trader) au Taasisi ya kibiashara kwa mwaka   baada ya 

kutoa kodi ya ongezeko la thamani 

(VAT) 

7  Ushuru wa kulala wageni (Guest House   levy)  20% ya bei ya kitanda kwa usiku mmoja 

8  Ada ya Zabuni  50,000/= kwa kila moja 

9  Ada ya kukodi ukumbi wa Halmashauri   200,000/=kwa siku 

  

 

SEHEMU XIII 

ADA/USHURU WA UJENZI (BUILDING PERMITS) 

Na. AINA  KIWANGO Tsh 

(a) Ada ya Idhini ya Ujenzi  

(i) Ghorofa (2 storey and above)  150,000/= 

(ii) Ghorofa moja  120,000/= 

(iii) Nyumba ya biashara (Guest houses, hotels, shopping 

malls) 

 100,000/= 

(iv) Kituo cha mafuta  200,000/= 

(v) Nyumba ya makazi na biashara  70,000/= 

(vi) Nyumba za makazi  30,000/= 

(vii) Ofisi binafsi, shule binafsi na 

binafsi 

hospitali/zahanati  100,000/= 

(viii) Maghala na Bohari   200,000/= 

(ix) Majengo mengine ambayo 

juu 

hayajatajwa hapo  20,000/= 

(b) Adaya mabadiliko (Alteration) ya nyumba/jengo lililopo  

(i) Nyumba ya makazi  10,000/= 

(ii) Nyumba ya biashara  15,000/= 

(iii) Ghorofa  100,000/= 

(iv) Kiwanda, bohari, ghala n.k  100,000/= 
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JEDWALI LA PILI 

SHERIA NDOGOZA HALMASHAURI YA WILAYAYA SONGEA (ADA NA 

USHURU) ZA MWAKA 2018 

Mimi………………………….nakiri mbele ya …………………………, Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya 

ya Songea kwamba mnamo tarehe…… ya mwezi………..mwaka…………..…nilitenda kosa kwa kukiuka masharti ya 

kifungu cha………….Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Songea (Ada na Ushuru) za mwaka 2018. Nipo 

tayari kulipa kiasi cha ada/ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka 

aliyopewa chiniya Sheria Ndogo zilizotajwa hapo juu
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Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu. 

Tarehe…………………………. Sahihi……………………………,, 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Songea ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuata azimio lililopitishwa kwenye 

mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo Tarehe……..….Mwezi………………na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya: 

                                                                                                 ………………………. 

                                                                                                  SIMON M. BULENGANIJA 

   MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

HALMASHAURI YA WILAYA SONGEA 

                                                                                       …………………………… 

                                                                                          RAJABU H. MTIULA 

                                                                                       MWENYEKITI 

HALMASHAURI YA WILAYA SONGEA 

NAKUBALI; 

…………………………….. 

SELEMANI S. JAFO. (MB), 

WN OR-TAMISEMI. 

 

 

DODOMA 

TAREHE:………………...2018. 
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